Công dân có nghĩa vụ tố giác tội phạm

Đăng lúc: Thứ tư - 20/05/2015 16:19 - Người đăng bài viết: Admin
Công dân có nghĩa vụ tố giác tội phạm

Công dân có nghĩa vụ tố giác tội phạm

Bất ngờ, tôi được em trai thú nhận vừa đánh trọng thương một người bạn do liên quan mâu thuẫn tình cảm. Nhìn em lo sợ, tôi vừa muốn phải khuyên nhủ nó ra đầu thú nhưng cũng vừa thương nó. Tôi chưa biết phải làm thế nào giữa tình và lý?
Trả lời:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 25 Bộ luật tố tụng hình sự thì tố giác hành vi phạm tội là nghĩa vụ của công dân nhằm góp phần bảo vệ lợi ích của Nhà nước, quyền, lợi ích hợp pháp của công dân, tổ chức. Do đó, khi phát hiện hành vi phạm tội của người em, bạn có nghĩa vụ phải tố giác hành vi phạm tội đến cơ quan công an có thẩm quyền.

Tuy nhiên, để bảo vệ quyền lợi của người em và tình cảm giữa hai anh em thì bạn nên động viên và khuyên nhủ người em ra đầu thú tại cơ quan công an có thẩm quyền để được giảm nhẹ trách nhiệm hình sự trong trường hợp vụ án bị khởi tố và xét xử theo quy định của pháp luật.

Trong trường hợp bạn hỏi thì hành vi đánh trọng thương người khác của em trai bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 104 Bộ luật Hình sự về tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác.

Theo quy định này thì người nào thực hiện hành vi cố ý gây thương tích hoặc tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% trở lên hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp:

a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người; b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân; c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người; d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ; đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình; e) Có tổ chức; g) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục; h) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê; i) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm; k) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân”(***) có thể bị phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 20 năm hoặc tù chung thân.

Do đó, cùng với việc động viên em trai bạn đầu thú tại cơ quan công an có thẩm quyền, bạn và gia đình nên cùng em trai bạn đến xin lỗi, tự nguyện bồi thường thiệt hại cho người bị hại để trong trường hợp em trai bạn bị truy cứu trách nhiệm hình sự thì sẽ được giảm nhẹ trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 46, 47 Bộ luật Hình sự.

Ngoài ra, theo quy định tại khoản 1 Điều 105 Bộ luật tố tụng hình sự, trong trường hợp em trai bạn cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp đã nêu,  em trai bạn chỉ bị khởi tố để truy cứu trách nhiệm hình sự khi có yêu cầu của người bị hại hoặc của người đại diện hợp pháp của người bị hại là người chưa thành niên, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất. Do vậy, việc kịp thời xin lỗi và bồi thường thiệt hại cho gia đình người bị hại trong trường hợp này là rất cần thiết để người bị hại có thể không yêu cầu khởi tố vụ án hoặc rút yêu cầu khởi tố vụ án trong trường hợp đã có yêu cầu khởi tố vụ án để em bạn không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Bạn cần lưu ý: Điều 313, 314 Bộ luật Hình sự quy định về tội không tố giác tội phạm thì pháp luật không bắt buộc bạn phải tố giác hành vi cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác của em trai bạn. Do đó, nếu bạn không tố giác hành vi của em trai bạn thì cũng không bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội không tố giác tội phạm.

Luật sư, thạc sĩ Phạm Thanh Bình

lắp đặt camera

Nguồn tin: vnexpress
Đánh giá bài viết
Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết
 

Giới thiệu về Văn phòng Luật sư BT

   Văn phòng luật sư BT được hình thành và phát triển bởi đội ngũ luật sư và chuyên viên năng động, có tinh thần trách nhiệm cao và tận tâm với công việc. Chúng tôi tự hào với 4 luật sư hoạt động chuyên trong các lĩnh vực sau: - Luật sư Trần Hữu Kiển – Trưởng Văn phòng – chuyên tư vấn...

DANH MỤC

LUẬT SƯ TƯ VẤN

CHI NHÁNH BẾN TRE

 
ĐT Luật sư Kiển: 0918884995


CHI NHÁNH HÒA BÌNH

ĐT Luật sư Hoàng Yến: 
0966337968

ĐT Luật sư Kiển: 0918884995


CHI NHÁNH BÌNH DƯƠNG

ĐT Luật sư Hưởng: 0918001949

 

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 14
  • Hôm nay: 681
  • Tháng hiện tại: 45806
  • Tổng lượt truy cập: 1135269
văn phòng luật sư | du lịch Bến Tre | thiết bị pccc | du lịch làng quê | đấu giá Bến Tre | khách sạn Phú Quốc | vách ngăn di động | vách ngăn vệ sinh

Văn Phòng Luật Sư BT

- Trụ sở: Số 49  An Định 1, An Ngãi Trung, Ba Tri, Bến Tre; Điện thoại: 0918884995 - Luật sư Kiển
- Chi nhánh An Sương: số 133 đường ĐHT 05, phường Tân Hưng Thuận, Quận 12, Tp. Hồ Chí Minh. Điện thoại: (08)35075669; 0966337968 - Luật sư Hoàng Yến; Fax: (08)39738867; 0918884995 - Luật sư Kiển
- Chi nhánh Bình Dương: 1A/44 khu phố Bình Đức 1, phường Bình Hòa, thị xã Thuận An, tỉnh Bình Dương. Điện thoại: (065)06514579; 0918001949 - Luật sư Hưởng.
- Chi nhánh Bến Tre: 105A, đường Đồng Văn Cống, ấp Bình Thành, xã Bình Phú, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre (Đối diện Tòa án nhân dân tỉnh Bến Tre). Điện thoại: (075)3701357; 0918.884.995 - Luật sư Kiển; Fax: (075)3511143

Du lich sinh thai mien tay Rao vat Ben Tre Nha dat Ben Tre Nong nghiep do thi ben tre