Cho chồng vay tiền có cần làm giấy ghi nợ?

Đăng lúc: Thứ hai - 29/06/2015 09:13 - Người đăng bài viết: Admin
Cho chồng vay tiền có cần làm giấy ghi nợ?

Cho chồng vay tiền có cần làm giấy ghi nợ?

Chồng cần vốn để làm ăn nên tôi dự định đưa cho anh 2/3 số này, đây là tiền dành dụm của tôi. Tuy nhiên, tôi cần anh ấy có trách nhiệm với số tiền này nên kính mong được tư vấn là giấy ghi nợ giữa tôi và chồng có giá trị pháp lý hay không để có hướng xử lý cho phù hợp.

Theo quy định tại khoản 1 Điều 29 Luật Hôn nhân và gia đình: “1. Khi hôn nhân tồn tại, trong trường hợp vợ chồng đầu tư kinh doanh riêng, thực hiện nghĩa vụ dân sự riêng hoặc có lý do chính đáng khác thì vợ chồng có thể thỏa thuận chia tài sản chung; việc chia tài sản chung phải lập thành văn bản; nếu không thỏa thuận được thì có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết”.

Theo đó, hai vợ chồng có thể tự thỏa thuận chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân. Việc tự thỏa thuận của các bên được lập bằng văn bản ghi rõ số tiền chia cho mỗi người.

Ví dụ, hai vợ chồng bạn có số tiền chung là 1,2 tỷ đồng, trong đó theo như bạn nói có 2/3 số tiền là của bạn nên trong văn bản ghi rõ bạn có 800 triệu và phía bên chồng bạn có 400 triệu. Văn bản này được công chứng.

Sau khi hoàn tất thủ tục chia tài sản trong thời kỳ hôn nhân chồng bạn muốn mượn tiền bạn để kinh doanh thì cả hai vợ chồng có thể làm hợp đồng vay tài sản theo quy định tại Điều 471 Bộ Luật Dân sự: “ Hợp đồng vay tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định”.

Bằng việc tách bạch tài sản giữa hai vợ chồng, bạn có thể đảm bảo được số tiền riêng của bạn vừa có thể giúp chồng có vốn làm ăn.

Luật sư, thạc sĩ Phạm Thanh Bình

lắp đặt camera

Nguồn tin: vnexpress
Đánh giá bài viết
Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết
 

Giới thiệu về Văn phòng Luật sư BT

   Văn phòng luật sư BT được hình thành và phát triển bởi đội ngũ luật sư và chuyên viên năng động, có tinh thần trách nhiệm cao và tận tâm với công việc. Chúng tôi tự hào với 4 luật sư hoạt động chuyên trong các lĩnh vực sau: - Luật sư Trần Hữu Kiển – Trưởng Văn phòng – chuyên tư vấn...

DANH MỤC

LUẬT SƯ TƯ VẤN

CHI NHÁNH BẾN TRE

 
ĐT Luật sư Kiển: 0918884995


CHI NHÁNH HÒA BÌNH

ĐT Luật sư Hoàng Yến: 
0966337968

ĐT Luật sư Kiển: 0918884995


CHI NHÁNH BÌNH DƯƠNG

ĐT Luật sư Hưởng: 0918001949

 

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 21
  • Hôm nay: 2975
  • Tháng hiện tại: 45011
  • Tổng lượt truy cập: 1134474
văn phòng luật sư | du lịch Bến Tre | thiết bị pccc | du lịch làng quê | đấu giá Bến Tre | khách sạn Phú Quốc | vách ngăn di động | vách ngăn vệ sinh

Văn Phòng Luật Sư BT

- Trụ sở: Số 49  An Định 1, An Ngãi Trung, Ba Tri, Bến Tre; Điện thoại: 0918884995 - Luật sư Kiển
- Chi nhánh An Sương: số 133 đường ĐHT 05, phường Tân Hưng Thuận, Quận 12, Tp. Hồ Chí Minh. Điện thoại: (08)35075669; 0966337968 - Luật sư Hoàng Yến; Fax: (08)39738867; 0918884995 - Luật sư Kiển
- Chi nhánh Bình Dương: 1A/44 khu phố Bình Đức 1, phường Bình Hòa, thị xã Thuận An, tỉnh Bình Dương. Điện thoại: (065)06514579; 0918001949 - Luật sư Hưởng.
- Chi nhánh Bến Tre: 105A, đường Đồng Văn Cống, ấp Bình Thành, xã Bình Phú, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre (Đối diện Tòa án nhân dân tỉnh Bến Tre). Điện thoại: (075)3701357; 0918.884.995 - Luật sư Kiển; Fax: (075)3511143

Du lich sinh thai mien tay Rao vat Ben Tre Nha dat Ben Tre Nong nghiep do thi ben tre