Ai được quyền đăng ký khai sinh cho trẻ, ngoài bố mẹ?

Đăng lúc: Thứ sáu - 04/09/2015 08:55 - Người đăng bài viết: Admin
Ai được quyền đăng ký khai sinh cho trẻ, ngoài bố mẹ?

Ai được quyền đăng ký khai sinh cho trẻ, ngoài bố mẹ?

Bố mẹ bé do bị bắt nên không thể làm thủ tục khai sinh cho con, chúng tôi là những người họ hàng xa có thể làm thay được không?
Bố và mẹ của đứa trẻ không đăng ký kết hôn. Hiện bé 4 tuổi, giấy chứng sinh đã mất và chưa làm được giấy khai sinh do bố mẹ đang đi tù, không có hộ khẩu tại nơi đang sống.

Chúng tôi là những người họ hàng xa đang nuôi nấng bé, đã liên hệ với phường để làm thủ tục khai sinh nhưng không được giải quyết. Chúng tôi phải làm gì để đảm bảo quyền lợi cho bé.

Trả lời: 
 

Theo quy định tại Điều 13 Nghị định số 158/2006/NĐ-CP của Chính phủ (đã được sửa đổi, bổ sung một số điều bởi Nghị định số 06/2012/NĐ-CP), Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn, nơi cư trú của người mẹ thực hiện việc đăng ký khai sinh cho trẻ em. Nếu không xác định được nơi cư trú của người mẹ, Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của người cha thực hiện việc đăng ký khai sinh.

Trong thời hạn 60 ngày, kể từ ngày sinh con, cha, mẹ có trách nhiệm đi khai sinh cho con, nếu không có thể ông, bà hoặc những người thân thích khác làm việc này.

Về thủ tục đăng ký khai sinh, Điều 15 Nghị định số 158/2006/NĐ-CP quy định: Người đi đăng ký khai sinh phải nộp giấv chứng sinh (theo mẫu quy định) và xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn của cha, mẹ trẻ em (nếu cha, mẹ của trẻ em có đăng ký kết hôn).

Giấy chứng sinh do cơ sở y tế, nơi trẻ em sinh ra cấp; nếu trẻ em sinh ra ngoài cơ sở y tế, thì Giấy chứng sinh được thay bằng văn bản xác nhận của người làm chứng. Trong trường hợp không có người làm chứng, người đi khai sinh phải làm giấy cam đoan về việc sinh là có thực.

Với các quy định nêu trên, nếu giấy chứng sinh của cháu đã bị mất thì người thân thích của cháu bé cần liên hệ với cơ sở y tế nơi cháu được sinh ra để được cấp lại giấy chứng sinh.

Theo quy định tại Điều 2 Thông tư số 17/2012/TT–BYT của Bộ Y tế về cấp và sử dụng Giấy chứng sinh, trường hợp mất, rách, nát Giấy chứng sinh thì bố, mẹ hoặc người thân thích của trẻ phải làm Đơn đề nghị cấp lại Giấy chứng sinh theo mẫu quy định có xác nhận của Tổ trưởng Tổ dân phố hoặc trưởng thôn về việc sinh và đang sinh sống tại địa bàn khu dân cư gửi cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nơi đã cấp Giấy chứng sinh cho trẻ lần đầu. Trong thời hạn 2 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được đơn, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có trách nhiệm cấp lại Giấy chứng sinh mới như trường hợp cấp Giấy chứng sinh có nhầm lẫn. Trong trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn xác minh không được quá 3 ngày làm việc.

Sau khi được cấp giấy chứng sinh, người thân thích của cháu liên hệ với UBND cấp xã nơi cư trú của người cha để được cấp Giấy khai sinh.

Trong quá trình xin cấp Giấy khai sinh mà có vướng mắc thì người thân thích của cháu cần liên hệ với Phòng Tư pháp của UBND cấp huyện hoặc Sở Tư pháp để được hướng dẫn cụ thể.

 
lắp đặt camera

Nguồn tin: vnexpress
Đánh giá bài viết
Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết
 

Giới thiệu về Văn phòng Luật sư BT

   Văn phòng luật sư BT được hình thành và phát triển bởi đội ngũ luật sư và chuyên viên năng động, có tinh thần trách nhiệm cao và tận tâm với công việc. Chúng tôi tự hào với 4 luật sư hoạt động chuyên trong các lĩnh vực sau: - Luật sư Trần Hữu Kiển – Trưởng Văn phòng – chuyên tư vấn...

DANH MỤC

LUẬT SƯ TƯ VẤN

CHI NHÁNH BẾN TRE

 
ĐT Luật sư Kiển: 0918884995


CHI NHÁNH HÒA BÌNH

ĐT Luật sư Hoàng Yến: 
0966337968

ĐT Luật sư Kiển: 0918884995


CHI NHÁNH BÌNH DƯƠNG

ĐT Luật sư Hưởng: 0918001949

 

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 66
  • Hôm nay: 3067
  • Tháng hiện tại: 45103
  • Tổng lượt truy cập: 1134566
văn phòng luật sư | du lịch Bến Tre | thiết bị pccc | du lịch làng quê | đấu giá Bến Tre | khách sạn Phú Quốc | vách ngăn di động | vách ngăn vệ sinh

Văn Phòng Luật Sư BT

- Trụ sở: Số 49  An Định 1, An Ngãi Trung, Ba Tri, Bến Tre; Điện thoại: 0918884995 - Luật sư Kiển
- Chi nhánh An Sương: số 133 đường ĐHT 05, phường Tân Hưng Thuận, Quận 12, Tp. Hồ Chí Minh. Điện thoại: (08)35075669; 0966337968 - Luật sư Hoàng Yến; Fax: (08)39738867; 0918884995 - Luật sư Kiển
- Chi nhánh Bình Dương: 1A/44 khu phố Bình Đức 1, phường Bình Hòa, thị xã Thuận An, tỉnh Bình Dương. Điện thoại: (065)06514579; 0918001949 - Luật sư Hưởng.
- Chi nhánh Bến Tre: 105A, đường Đồng Văn Cống, ấp Bình Thành, xã Bình Phú, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre (Đối diện Tòa án nhân dân tỉnh Bến Tre). Điện thoại: (075)3701357; 0918.884.995 - Luật sư Kiển; Fax: (075)3511143

Du lich sinh thai mien tay Rao vat Ben Tre Nha dat Ben Tre Nong nghiep do thi ben tre